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VIFUPISHO VYA MANENO 

 

Halmashauri : Halmashauri ya Wilaya 

Kituo/Vituo : Kituo cha Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Taasisi : Taasisi zinazoshiriki kutoa huduma ndani ya Kituo 

NEEC : Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

SACCOS : Chama cha Ushirika cha Akiba na Mikopo 

OR TAMISEMI  : Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Mdau : Taasisi zote zinazoshiriki kuendesha na kutoa huduma katika Kituo 

NMSFEE : Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

TIE : Taasisi ya Elimu Tanzania 

NACTE : Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 

TCU : Tume ya vyuo Vikuu 

VETA : Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

TECC : Kituo cha Ushindani wa Kibiashara Tanzania 

IAE :  Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima 

ADEM : “Agency for Development of Education Management” 

TPB : Benki ya Posta Tanzania 

NMB : “National Microfinance Bank” 

UDSM : Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

SUA : Chuo cha Sokoine cha Kilimo 

BODABODA : Pikipiki zinazotumika kutoa huduma ya usafiri kwa abiria 

PPRA : Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

VICOBA : Vikundi vya Akiba na Mikopo 

VICOBA FETA : Shirikisho la VICOBA Tanzania 

IR-VICOBA : Taasisi ya VICOBA vya Kidini 

TIMAP : “Tanzania Informal Microfinance Association of Practitioners” 

SIDO : Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo 

AGIFT : Mfuko wa Pembejeo wa Taifa  

MKURABITA : Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara Tanzania 

TRA : Mamlaka ya Mapato Tanzania 

WDF : Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 

TANTRADE : Mamlaka ya Uendelezaji wa Biashara 

YDF : Mfuko wa Maendeleo wa Vijana 

TCCIA : Chemba ya Biashara, Viwanda na Kilimo Tanzania  

NHIF : Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

NSSF : Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
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1.0. UTANGULIZI 

1.1. SERA YA TAIFA YA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

Kutokana na sababu za kihistoria, wananchi hawakushiriki kikamilifu katika shughuli za uchumi, 

kwa kuwa walinyimwa fursa.  Hali hii ilikuwepo wakati wa ukoloni ambapo wananchi wengi 

waliwekewa vikwazo kushiriki katika uchumi.  Wananchi walilazimika kujishughulisha na 

uchumi wa sekta isiyo rasmi wakati sehemu kubwa ya sekta rasmi ilishikwa na watawala wa 

kikoloni na wageni.  Wakoloni walitumia mbinu mahsusi kuwaendeleza wazungu na wananchi 

wachache.  Mbinu hizo ni pamoja na utoaji wa mikopo, utoaji wa elimu, ugawaji wa ardhi na 

utoaji wa leseni za biashara.  Baadhi ya mbinu hizo zinaweza kutumika hivi sasa kurekebisha 

hali hiyo na kuwawezesha Wananchi kumiliki sehemu kubwa ya uchumi. 

Baada ya uhuru mwaka 1961, Wananchi walipata madaraka ya kisiasa lakini sehemu kubwa ya 

uchumi bado ilibaki mikononi mwa wageni na baadhi ya Watanzania.  Hali hiyo ilileta kero na ni 

mojawapo ya sababu muhimu ya kutangazwa kwa Azimio la Arusha, mwaka wa 1967.  Azimio 

hilo lilikuwa ni mkakati muhimu wa kuhakikisha kwamba wananchi kwa pamoja kupitia dola 

wanashika njia kuu za uchumi.  Shughuli zote za uzalishaji na utoaji wa huduma ziliundiwa 

mashirika ya umma.  Hata hivyo, mashirika ya umma mengi yaliendeshwa kwa hasara na 

yaliendesha shughuli za kiuchumi kwa kutumia mtaji na ruzuku kutoka Serikalini. 

Kabla na baada ya Uhuru kuna vyombo ambavyo viliongeza chachu ya wananchi kushiriki 

katika shughuli za uchumi.  Kwanza ni Vyama vya Ushirika hasa katika uzalishaji, utoaji mikopo 

ya pembejeo, huduma za ugani na masoko ya mazao kadhaa kama vile pamba na kahawa.  Pili, 

ni Serikali za Mitaa ambazo zilikuwa na uwezo wa kuwashirikisha kwa karibu wananchi katika 

shughuli za uchumi.  Aidha, katika mwaka wa 1973 Serikali ilianzisha Shirika la Viwanda 

Vidogo (SIDO) kwa ajili ya kuendeleza viwanda vidogo nchini. 

Mchango wa SIDO katika kuendeleza viwanda vidogo vinavyoendeshwa na wananchi umekuwa 

mkubwa kwa kutumia mbinu za mafunzo, ushauri na utoaji wa mikopo yenye masharti nafuu.  

Hata hivyo, mafanikio yake yangekuwa makubwa zaidi kama shughuli za SIDO zingekuwa 

zimetekelezwa chini ya mwongozo wa Sera ya Uwezeshaji.  SIDO haikuweza kutekeleza wajibu 

wake kikamilifu kutokana na kutokupata fedha za kutosha kuendeshea shughuli zake.   

 

Mwaka wa 1992, Sera ya Ubinafsishaji ilianzishwa baada ya kuona kwamba mashirika ya umma 

yalikuwa mzigo kwa Serikali ambayo haikuwa na fedha za kuyaendesha na kuyaendeleza hata 

kufikia uamuzi wa kuyerekebisha na mengine kuyabinafsisha. Sehemu kubwa ya wanachi 

haikushiriki ipasavyo katika zoezi la ubinafsishaji kwa kuwa hawakuwa na elimu ya biashara, 

ujuzi na mitaji.  Aidha, utaratibu wa kuanzisha Amana ya Ubinafsishaji (Privitization Trust) kwa 

ajili ya kusaidia wananchi kushiriki kununua hisa katika mashirika ya umma yaliyokuwa 

yamebinafsishwa haukutekelezwa, sababu mojawapo ikiwa, ni kutokuwepo kwa Sera ya 

Uwezeshaji.  Serikali kwa kuzingatia yote haya,iliamua kuwe na Sera ya Uwezeshaji wananchi 
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kiuchumi ambayo ndiyo mwongozo wa utekelezaji wa shughuli za uwezeshaji wa wananchi 

katika sekta zote. 

Walengwa wa Sera ya Uwezeshaji ni wananchi.  Makampuni ya wananchi ni yale ambayo 

yamesajiliwa Tanzania ambayo walengwa wanamiliki asilimia isiyopungua hamsini ya hisa zote 

za makampuni hayo.  Sera ya uwezesahji inajumuisha wakulima, wafugaji, wavuvi, wafanyakazi 

na wafanya biashara katika sekta mbali mbali na makundi mengine.  Sera ya Taifa ya 

Uwezeshaji inatoa mwongozo unaotafsiri uwezeshaji unavyotakiwa kuwa katika sehemu mbali 

mbali kulingana na mazingira ya sekta husika.   

Ushiriki wa wananchi wengi katika shughuli za uchumi wa kisasa ni duni.  Sehemu kubwa ya 

uchumi huo imeshikwa na wageni au Watanzania wachache.  Hali hiyo inapingana na dhana ya 

kuleta maendeleo yanayonufaisha na kutoa nafasi ya maendeleo kwa wananchi wengi. Wengi 

wao wameshindwa kushiriki kwa sababu ya uwezo mdogo kimtaji, ukosefu wa ujuzi na uzoefu 

wa biashara pamoja na matatizo yanayohusiana na kutokukopesheka.   

Sera ya Uwezeshaji inalenga kuondoa vikwazo vya wananchi kushiriki kwenye uchumi wan chi 

yao ili kutoa nafasi nzuri zaidi kwa makundi mbali mbali kushiriki kikamilifu zaidi katika 

shughuli za uchumi. 

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi imeandaliwa kwa kuzingatia nguzo tisa 

ambazo zikitekelezwa kwa ukamilifu zitawezesha watanzania kumiliki sehemu kubwa ya 

uchumi wa nchi.  

1. Uboreshaji wa mfumo wa utawala wa kodi, sheria, kanuni, leseni na huduma nyingine za 

serikali. 

2. Kukuza mitaji 

3. Kukuza uchumi wa mazingira bora ya uwekezaji 

4. Matumizi bira ya ardhi 

5. Uimarishaji wa masoko na ubia 

6. Wananchi kunufaika na ubinafsishaji na hisa 

7. Miundombinu ya kiuchumi 

8. Kuinua viwango vya elina na ujuzi 

9. Kuimarisha ushirika nchini 

 

Nguzo za Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kichumi ya Mwaka 2004 zinaelekeza kuwa 

kila Wizara, Idara na Wakala wa Serikali ni watekelezaji wa Sera. Baraza ni chombo 

kilichoundwa kusimamia utekelezaji wa sera hii na limepewa mamlaka hayo kwa Sheria ya 

Uwezeshaji Na. 16 ya 2004. Kazi kubwa ya Baraza ni kuandaa Mikakati na Miongozo ya 

Uwezeshaji ya kitaifa inayohusisha sekta mbalimbali katika ngazi zote za kiutawala/kisera. 

Hivyo Baraza ni chombo cha uongozi na uratibu wa utekelezaji wa sera ya uwezeshaji 
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kwakusimamia, kuratibu, kufuatilia na kutathmini utekelezaji kulingana na Sera, Sheria, 

Mikakati na Miongozo ya uwezeshaji iliyopo. 

Moja ya mafanikio makubwa kabisa ni kuandaliwa kwa mkakati wa sekta mbalimbali wa 

utekelezaji wa sera ya uwezeshaji wananchi kiuchumi na mwongozo wake, ambao pia 

umeelekeza mfumo wa uratibu wa utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

kuanzia ngazi ya kitaifa mpaka ngazi ya vijiji ambapo kamati mbalimbali za uwezeshaji hukaa 

kujadili masuala ya uwezeshaji wa wananchi kiuchumi. 

 

2.0. UTEKELEZAJI WA SERA YA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

Ili kutekeleza majukumu yake kikamilifu Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

limepewa mamlaka ya kuandaa Mikakati na Miongozo ya Uwezeshaji ya kitaifa inayohusisha 

sekta mbalimbali katika ngazi zote za kiutawala/kisera. Moja ya Mikakati hiyo ni Mkakati 

waTaifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (National Multisectoral Strategic Framework for 

Economic Empowerment- NMSFEE). 

 

Utekelezaji wa Mkakati unafanywa na Wizara na Taasisi zake; Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ikihusisha mikoa na Halmashauri katika ngazi zote; 

SektaBinafsi pamoja na Wadau wa Maendeleo. Mkakati huu unatekelezwa kupitia Mwongozo 

ulioandaliwa ili kutoa maelekezo ya namna ya kutekeleza Mkakati huo. Huu ni Mwongozo wa 

kitaifa kwa ajili ya kuwezesha uratibu, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji waSera 

katika ngazi na sekta zote za kiuchumi kupitia Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji 

WananchiKiuchumi. Mfumo wa uratibu wa uwezeshaji umepangwa kwa kuwa na kamati 

kuanzia ngazi ya Taifa hadi kijiji/mtaa na kila kamati ikiwa na majukumu yake kwa mtiririko 

endelevu. 

 

Mfumo wa juu kabisa katika uratibu ni Mkutano wa Mwaka wa Uwezeshaji ambao unafanyika 

kila mwaka chini ya Mwenyekiti ambaye ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Aidha, mkutano huo unafuatiwa na Kamati ya Kitaifa ya Ushauri ya uwezeshaji chini 

ya mwenyekiti ambaye ni Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera na Uratibu). Kamati ya 

Ushauri inapokea taarifa za utekelezaji kutoka kamati za kitaalam za Kisekta, Ushiriki wa 

Watanzania katika Uwekezaji, Vikundi vya Kijamii, Mifuko ya Uwezeshaji, na Ujasiriamali. 

Aidha, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zinaratibu masuala ya uwezeshaji kupitia kamati 

zilizopo kisheria na zinasaidiwa na waratibu wa uwezeshaji wa Mikoa na Halmashauri. 
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Mchoro 1: Mfumo wa Uratibu wa Uwezeshaji 

 

Wizara, Mikoa 26 ya Tanzania Bara na Halmashauri 185 zimeteua Waratibu wa Dawati la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, vilevile Wizara zote zimeunda kamati za kusimamia na 

kuratibu masuala ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. Uteuzi huu unaleta matumaini makubwa ya 

kuleta mabadiliko ya kiuchumi kwa mtanzania mmoja mmoja kutokana na kila sekta, mikoa na 

halmashauri kutekeleza na kuhuisha uwezeshaji kama sehemu ya shughuli zao za kila siku. 

 

Utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi umekuwa wa mafanikio sana hapa 

nchini. Hii inatokana na kwamba Sera nyingi za kiuchumi sasa hivi zimebeba matamko ya 

kiumwezesha mtanzania kiuchumi. Vilevile sheria nyingi zimeelekeza uwezeshaji wa 

watanzania katika utekelezaji wake. Vilevile utekelezaji wa uwezeshaji wa wananchi unafanyika 

katika makundi yote ya kijamii. Ikiwa utekelezaji sasa hivi unafanyika na sekta ya umma na 

sekta binafsi, zikiwemo Assai za Kiraia.  

 

Vilevile waratibu wanaosimamia ushiriki wa watanzania katika miradi ya serikali na uwekezaji 

(Local Content) waliteuliwa kutoka kwenye Wizara na taasisi za Serikali ambapo kati yao 29 

wanatoka kwenye Wizara na 26 ni katika taasisi za Serikali.Majukumu ya waratibu hao pamoja 

na mambo mengine ni pamoja na kufuatilia ushiriki wawatanzania katika sekta zao, kuwasilisha 

taarifa ya ushiriki wa watanzania katika ofisi za Baraza,kufanya mapitio ya Sera na Sheria zao ili 

kuhakikisha suala la ushiriki wa watanzania katikasekta zao linapewa kipaumbele na 

kuhakikisha watanzania wanashiriki kikamilifu katika miradi mikubwa ya uwekezaji 
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inayofanyika hapa nchini. 

 

Kamati za kisekta zimeundwa ambazo zitajadili kwa kina fursa, changamoto na kuweka mipango 

madhubuti ya kuongeza ushiriki wa watanzania katika sekta mbalimbali. Kamati hizo ni kama 

zifuatazo: 

1. Kamati ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, 

2. Kamati ya Ujenzi, Usafirishaji na Mawasiliano, 

3. Kamati ya Madini, Mafuta na Gesi 

4. Kamati ya Viwanda, Biashara na Utalii 

5. Masuala ya Fedha, Bima, Ununuzi, Elimu na Ajira ni mtambuka  

 

Kamati hizi zinaripoti kwenye Kamati ya Kitaifa ya Ushiriki wa Watanzania Katika 

Uwekezajikatika Sekta mbalimbali (National Multi Sector Local Content Committee) ambayo 

inawajumbe kutoka sekta za Umma na Binafsi na Mwenyekiti wake ni Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro 2: Mfumo wa Uratibu wa Ushiriki wa Watanzania kwenye Uwekezaji 

 

Utekelezaji wa masuala ya ushiriki wa watazania kwenye uwekezaji na miradi yote ya Serikali 

umeshika kasi sana sasa hivi. Hii imechochewa na baadhi ya Sera na Sheria kuwa na maelekezo 

maalumu kuhusu ushiriki wa watanzania. Baadhi ya sheria ni pamoja na sheria ya mafuta na 

gesi, madini, huduma ndogo za fedha, bima na manunuzi ya umma. 

 

Ujasiriamali ni moja ya nguzo tisa za Sera ya Taifa ya Uwezeshaji ambayo ni kuinua viwango 

vya ujuzi na uzoefu ili kuendeleza ujasiriamali. Tamko la Sera ni kuangalia upya mfumo wa 

elimu ili kujenga wananchi wenye kujiamini, wabunifu na ari ya kuzalisha mali ambapo mkakati 

wa sera unalenga kurekebisha mitaala ya elimu ili kutoa elimu na ujuzi wa ujasiriamali ili 

Kama 	ya	Taifa	ya	
Ushiriki	wa	watanzania		

Madini,	Mafuta	na	
Gesi	

Viwanda	Biashara	
na	Uzalishaji	

Kilimo,	Mifugo	na	
Uvuvi	

Ujenzi,	Usafirishaji	
na	Mawasiliano	

Manunuzi	ya	
Umma	

Fedha,		
Bima	na	
Elimu	
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kukidhi tamko la Sera. Hii inatokana na changamoto za kimkakati ambazo zimedhihirisha kuwa 

wadau wengiwamekuwa wakitoa mafunzo ya ujasiriamali kwa kutumia miongozo ambayo haiko 

sawa; na hakunamaafikiano kuhusu uelewa wa pamoja wa dhana nzima ya ufundishaji 

ujasiriamali, madhumuniyake, matarajio yanayotazamiwa kufikiwa na mwanafunzi. Ili 

kuondokana na changamoto zaujasiriamali Baraza kwa kushirikiana na wadau wa elimu na 

mafunzo ya ujasiriamali kama vile Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE), Baraza la Taifa la Elimu ya 

Ufundi (NACTE), Tume ya Vyuo Vikuu(TCU), Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

Stadi (VETA) liliandaa Mwongozo wa Taifa waUfundishaji Ujasiriamali kwa lengo la 

kubainisha matarajio ya msingi kwa mwanafunzi baadaya kujifunza ujasiriamali, njia za 

kufundishia, mwongozo wa ubora kwa wawezeshaji na mbinu za upimaji ujuzi wa mwanafunzi 

zitakazotumiwa kwenye ufundishaji ujasiriamali. Lengo kubwani kuhakikisha jitihada za 

ujasiriamali zinachangia kwa ufanisi zaidi kuwawezesha Watanzaniakuboresha mitazamo, 

maarifa na ujuzi wao.Utekelezaji wa Mwongozo huu umeleta mafanikio mbalimbali ikiwemo 

kuwezesha matumizi rasmiya Mwongozo huo kwa waandaaji na wathibiti wa mitaala nchini 

(TCU, NACTE, VETA, TIE, IAE, ADEM) kwa kuingiza ujasiriamali katika mitaala na 

kujengea uwezo kwa vijana na kuendeleza biasharakupitia programu za mafunzo mbalimbali 

ikiwemo mitaji yenye masharti nafuu na malezi ya biashara.Aidha, ili kuimarisha uongozi na 

uratibu wa ujasiriamali nchini, Kamati ya Kitaifa ya Maendeleo ya Ujasiriamali (National 

Entrepreneurship Development Committee) inayowajumuisha wajumbe kutoka katika sekta ya 

umma, taaluma na binafsi imeundwa na hukutana mara mbili kwa mwaka. Kamati hii inaleta 

pamoja utaalam wa ujasiriamali ili kuimarisha ujasiriamali na kushauri fursa za kijasiriamali 

zenye tija. 

 

Baraza kwa kushirikiana na wadau liliandaa Mkakati wa Taifa wa Ujasiriamali ambao umejikita 

katikamaeneo muhimu yaliyofanyiwa utafiti ili kuhakikisha kuwa Tanzania inaimarisha 

ujasiriamali. Maeneo hayo ni pamoja na kukuza ujuzi wa wajasiriamali, kukuza ushirikiano na 

mtangamano, Kukuza ubunifu na teknolojia, kuongeza upatikanaji wa mitaji na huduma za 

kifedha na kuboresha mazingira ya kisheria. Katika hatua nyingine pia Baraza limetengeneza 

mwongozo wa kiongozi cha kufundishia Ujasiriamali kwa wajasiriamali walio nje ya mfumo wa 

elimu. Hatua hii imefikiwa ili kuboresha elimu inayotolewa kwa wajasiriamali hapa nchini na 

kutoa mwongozokwa walimu wanaofundisha. Mwongozo huu umezingatia biashara ndogo, za 

kati na biashara kubwa. Utengenezaji wa mwongozo ulihusisha kupata kanzidata za waalimu 

wote wanaofundisha maendeleo na huduma za biashara hapa nchini, ambao pia walishiriki kutoa 

maoni. Sekta ya biashara ndogo na za kati imekuwa ikikumbana na changamoto nyingi ikiwemo 

ukosefu wa huduma bora za maendeleo ya biashara. Watoa huduma hizo hawana mfumo rasmi 

wa kuwaratibu ili kuhakikisha ubora wa huduma wanazotoa sambamba na kutambua mahitaji na 

idadi halisi. Baraza linaratibu utambuzi wa watoa huduma hao ili kuweza kuandaa kanzi data ya 

watoa huduma. Serikali inahimiza watoa huduma wote wa kuendeleza sekta ndogo na kati 

waweze kujisajili Baraza ili kuweza kutambuliwa. 
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Baraza la Uwezeshaji linaratibu Mifuko na Programu za Uwezeshaji 46 ambazo zimegawanyika 

katika makundi makuu manne nayo ni mifuko inayotoa mikopo moja kwa moja kwa wananchi, 

mifuko inayotoa dhamana kwa kupitia benki za biashara, mifuko inayotoa ruzuku na mifuko 

inayoongeza ukwasi kwenye benki za biashara ambazo zimekuwa hazipendelei kutoa mikopo 

kwenye baadhi ya maeneo au sekta kama vile kilimo au nyumba nafuu. Aidha mifuko hii 

ilianzishwa kutatua changamoto mbalimbali zilizoonekana ikiwa ni pamoja na ufinyu wa vyanzo 

vya akiba kwa wananchi kutokana na kipato kidogo na kutokuwa na utamaduni wa kujiwekea 

akiba; ukosefu wa dhamana zinazohitajika na benki; ukosefu wa utambulisho rasmi; kutokuwa 

na chombo cha kusimamia kumbukumbu za wakopaji; ukosefu wa ujuzi wa kuandaa na 

kusimamia miradi inayokopesheka na ukosefu wa mitaji wa kuchangia uanzishaji wa miradi. 

Walengwa wakuu wa mifuko ni wananchi wote wakiwemo wale wenye kipato kidogo, chakati 

na kikubwa, vikundi ama makampuni yaliyoko katika Sekta zote za kiuchumi. Baraza liliunda 

kamati ya kitaifa (National Economic Empowerment Funds Committee) ambayo huikutanisha 

mifuko yote ya nchi nzima mara mbili kwa mwaka. 

 

Baraza linashirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ili kutekeleza 

mpango wa ushiriki wa makundi maalumu ya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kwenye 

manunuzi ya umma. Katika mpango huu, sheria ya manunuzi imefanyiwa marekebisho ili 

kukidhi ushiriki wa makundi hayo. Mwongozo wa utekelezaji umeandaliwa na kusambazwa kwa 

Maafisa Masuuli ili waweze kutekeleza vizuri mpango huo. Mpango wa mafunzo kwa makundi 

maalumu na watendaji wa Serikali unaendelea kufanyika ili kurahisisha utekelezaji. 

 

Mojawapo ya majukumu ya Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kama yalivyoainishwa 

kwenye Sera ya Uwezeshaji ni kuhamasisha uanzishwaji na uendelezaji wa Vyama vya Akiba na 

Mikopo (SACCOS) na vikundi vya wananchi vya kuweka akiba na kukopa (k.m. VICOBA 

,VSLA, SILK n.k.). Baraza limeweza kufanya jitihada katika kuuwezesha mfumo wa VICOBA 

kufanya kazi kwa ufanisi zaidi na katika mazingira yanayoeleweka. Baraza limeweka mfumo wa 

kufanya vikao mara mbili kwa mwaka kwa lengo la kusimamia shughuli za VICOBA nchini. 

Baraza limesaidia uanzishwaji na usajili wa taasisi miavuli za VICOBA-FETA kama (umbrella 

organization) yenye jukumu la kuziunganisha asasi/taasisi zinazojihusisha na VICOBA; na 

kuwa chombo cha majadiliano na Serikali kuhusu maendeleo ya VICOBA nchini. Mpaka sasa 

taasisi miavuli za VICOBA ziko tatu ambazo ni VICOBA FETA ambayo ni mwavuli wa asasi 

za kitanzania zinazosimamia VICOBA, IR VICOBA ambayo ni mwavuli wa asasi za kidini 

zinazosimamia VICOBA na TIMAP ambayo ni mwavuli wa asasi za kimataifa zinazosimamia 

VICOBA na vikundi vingine. 
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3.0. PROGRAMU ZA BARAZA ZA UWEZESHAJI WA VIJANA 

Baraza limekuwa likitekeleza Programu mbalimbali kwa ajili ya kuleta mwamko kwenye eneo 

husika au kusaidia wananchi kwenye suala hilo. Programu hizi ni pamoja na programu za vijana 

(Kijana Jiajiri, JKT, Young Graduate programs), programu za wanawake na utekelezaji wa 

programu ya ushiriki wa watanzania kwenye uwekezaji na miradi ya serikali ya kimkakati. 

 

3.1. KIJANA JIAJIRI 

Programu hii inasimamiwa na Baraza na kutekelezwa na Tanzania Enterpreneurship 

Competitive Centre (TECC) – Asasi ya Kiraia iliyoanzishwa kwa ushirikiano wa Serikali na 

Sekta Binafsi. Programu hii inalenga vijana wa umri wa miaka 18-35. Ilianza kwa majaribio 

mwaka 2015 katika mikoa ya Mtwara, Lindi na Dar es salaam. Mpaka sasa imefikia vijana 2000 

ambapo utekelezaji wa Programu hufanyika kwa kutoa mafunzo ya wiki 6 ya biashara na 

ujasiriamali ambapo mafunzo hutolewa na SIDO. Vilevile vijana huwekwa kwenye malezi ya 

biashara kupitia wafanyabiashara wazoefu (wanachama wa TCCIA) kwa mwaka mmoja. 

Programu ya majaribio ilifikia mikoa ya Mtwara, Lindi, Dar es Salaam na Morogoro. Baada ya 

Majaribio ya mwaka mmoja, Programu hii imeendelea katika mikoa ya Mtwara, Dar Es Salaam, 

Pwani na Dodoma ambapo sasa hivi inajumuisha mafunzo ya Ujasiriamali, Malezi, Upatikanaji 

wa Mitaji na Stadi za Maisha. Mafunzo ya Stadi za Maisha yanatolewa na VETA. Program hii 

imekuwa ikitekelezwa kwa msaada wa fedha kutoka Youth Business International, LNG 

Consortium of Companies, Barclays, International Youth Foundation and MasterCard 

Foundation. 

3.2. MAFUNZO KWA WAHITIMU WA VYUO VIKUU 

Baraza limekuwa likiendesha Programu ya vijana waliomaliza vyuo vikuu na ambao bado 

wanasoma. Programu hii imekuwa ikitekelezwa kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Dar Es 

Salaam na wadau mbalimbali. Programu hulenga vyuo vikuu vyote nchini na hutoa mafunzo ya 

wiki 8 ya biashara na ujasiriamali, ambapo vijana wanaandika wazo la biashara na 

kushindanishwa. Mpaka sasa vyuo vilivyoshiriki ni pamoja na UDSM, Ardhi, SUA na 

Muhimbili. Programu imekuwa ikisaidiwa na wadau ambao ni Ubalozi wa Uholanzi, Smart 

Villages, Anglo Gold, Benki ya TPB, NMB na UTT MFI na jumla ya vijana 143 wamenufaika 

na program hiyo ambapo wameanzisha na kuendesha biashara mbalimbali zikiwemo kilimo, 

ufugaji, utengenezaji wa bidhaa mbalimbali pamoja na kutoa ushauri wa biashara.  

3.3. PROGRAMU YA BODABODA  

Baraza kwa kushirikiana na mikoa linatekeleza programu ya uwezeshaji kwa vijana wa 

Bodaboda. Programu hii inalenga kuratibu na kuboresha maisha ya vijana wa bodaboda 

kiuchumi kwa vijana wanaoendesha bodaboda nchini. Lengo ni vijana kuanzisha SACCOS zao 

ambazo zitawawezesha kuweka akiba na kuanzisha shughuli mbadala za kiuchumi ambazo 

zitawaongezea kipato na kuanzisha miradi mikubwa zaidi. Baraza linalenga kuwa na SACCOS 

za BODABODA kila Mkoa ambapo SACCOS zitatakiwa ziwe na programu za kuboresha 
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uchumi. Sasa hivi Baraza linaandaa mwongozo ambao utatolewa kwa mikoa yote nchini kuhusu 

utaratibu wa kuviwezesha vikundi vya vijana wa Bodaboda. 

3.4. PROGRAMU YA VIJANA WA JESHI LA KUJENGA TAIFA (JKT) 

Baraza kwa kushirikiana na JKT linatekeleza programu ya vijana wanaoingia JKT. Ambapo 

mwaka 2015 Baraza liliingia makubaliano ya miaka 5 ya kufundisha wakufunzi wote wa JKT ili 

nao wafundishe vijana ambao wanaingia JKT kuhusu biashara, ujasiriamali na ushirika wa 

kuweka akiba. Hivyo mafunzo ya wiki 2 yalitolewa kwa walimu wote wa JKT pamoja na 

viongozi wote wa kambi za JKT. Kuanzia mwezi Disemba 2017 vijana waliootoka JKT ni wale 

waliopatiwa mafunzo ya biashara na ujasiriamali ikiwemo uanzishaji wa vyama vya ushirika na 

vikundi vya kiuchumi. Programu hii inafikia vijana 7,000 kwa mwaka ambapo vijana 

wanapomaliza wanaunganishwa na vyombo vya fedha kwa mikopo nafuu kwa kushirikiana na 

Halmashauri pamoja na kuwezeshwa kushiriki katika shughuli za kilimo, ufugaji na uvuvi 

kibiashara ili kujiongezea kipato na kujitegemea. 

 

4.0. CHIMBUKO LA KUANZISHA VITUO VYA UWEZESHAJI NCHINI 

Chimbuko la kuanzishwa kwa vituoMaalum vya Kuhudumiawananchi na wajasiliamali ni 

matokeo ya utekelezaji wa agizo la Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mheshimiwa Kasimu M. Majaliwa (Mb), ambaye alifanya ziara mkoani Shinyanga na baadae 

kwenye wilaya ya Kahama. Akiwa wilayani Kahama alitambua mchango wa uongozi wa 

Serikali ya Mkoa wa Shinyanga hususan Halmashuri ya Mji wa Kahama kwa kuchukua jitihada 

ya kutenga na kugawa maeneo ya kufanyia shughuli za uzalishaji kwa Wajasiriamali. Mhe. 

Waziri Mkuu alitembelea Halmashauri ya Mji wa Kahama na kubaini kuwa katika eneo la 

Bukondamoyo kumetengwa eneo la ekari 500 kwa ajili ya ujenzi wa viwanda vidogovidogo vya 

Wajasiriamali hasa vijana na wanawake. Katika eneo hilo viwanja 623 vimepimwa, kutolewa 

hati na kugawanywa kwa Wajasiriamali wazalishaji ili viwanja hivyo viweze kutumika kwa 

shughuli za uzalishaji na biashara nyingine ikiwemo kuweka mashine za kupasua mbao, 

useremala, uzalishaji, kuchomea vifaa mbalimbali (Welders), biashara za huduma na kufanya 

biashara ndogondogo.Aidha, katika eneo hilo Wajasiriamali 1,021 (wengi wao wakiwa ni vijana 

na wanawake) walipewa viwanja kulingana na shughuli wanazofanya. 

Baada ya Mheshimiwa Waziri Mkuu kuona jitihada kubwa zilizofanyika wilayani Kahama, 

alitoa agizo kwa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) lianzisheKituo 

Maalum cha kuhudumia wananchi kwenye masuala yote ya kiuchumi wakiwemo wajasiriamali, 

wakulima n.k. ambapo kituo hicho kinategemewa kuwa ni kituo cha mfano kwa Halmasahuri 

zote nchini.  

Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alielekeza kwamba baada ya 

kuanzishwa kituo cha Kahama. Baraza liandae mwongozo ambao yeye atautoa kama maelekezo 

ya kuanzisha vituo hivyo nchi nzima. 
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5.0. MWONGOZO WA UANZISHAJI NA UENDESHAJI WA KITUO 

Mwongozo huu umeandaliwa kwa ajili ya kutoa maelekezo na maelezo kuhusu uanzishaji, 

uendeshaji, usimamizi na uratibu wa Kituo ili kuweza kutoa huduma kwa wananchi na 

wajasiriamali kwa ufanisi. 

 

Huu utakuwa ni mwongozo kwa Mikoa yote na Wilaya au Halmashauri mbalimbali hapa nchini 

ili ziweze kufaninikisha na kuendesha vituo vya uwezeshaji ambavyo vitasaidia utaekelezaji wa 

Sera ya Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi kwa nchi nzima. 

 

6.0. MALENGO YA MWONGOZO 

Malengo ya mwongozo huu ni kutoa mwelekeo wa uanzishwaji na uendeshwaji wa kituo cha 

uwezeshaji wa wananchi kiuchumi. Kuwezesha Wananchi kupata huduma kwa urahisi katika 

eneo moja. Lengo ni kusaidia upatikanaji wa huduma mbalimbali za kiuchumi 

ambapo mjasiriamali atapata huduma zote muhimu kituoni hapo. Pamoja na lengo kuu hilo 

yafuatayo pia ni muhimu katika utekelezaji wa shughuli za kituo: 

i. Kuimarisha utendaji wa Taasisi zinazotoa huduma za uwezeshaji wa wananchi 

kiuchumi; 

ii. Kuainisha majukumu na wasimamizi wa Kituo katika kila ngazi; 

iii. Kusimamia uendeshaji na utawala wa Kituo; 

iv. Kufafanua mfumo au muundo wa utekelezaji wa majukumu na utoaji wa taarifa kwa 

kila mdau. 

 

7.0. WALENGWA WA KITUO 

Walengwa wanaotarajiwa kunufaika na kituo ni wananchi na wajasiriamali wote wakiwemo 

wadogo, wakati na wakubwa, Vikundi na Makampuni yaliyopo katika Sekta zote za kiuchumi. 

 

8.0. UMUHIMU WA KUANZISHA KITUO CHA UWEZESHAJI 

Uwezeshaji wa wananchi kiuchumi ni juhudi za makusudi zinazoanzishwa na Serikali ili 

kuwasaidia wananchi wake waweze kushiriki vizuri katika shughuli za kiuchumi. Uwezeshaji 

unaweza kufanyika kwa kupitia Sera sahihi, Sheria sahihi, kukuza ujuzi wa wananchi, 

upatikanaji wa mitaji nafuu, taarifa sahihi za masoko na programu mahsusi ambazo zinazompa 

fursa mwananchi ya kushiriki vizuri kwenye uchumi. Watanzania wengi sana wanahitaji kupata 

taarifa, elimu, ujuzi na mitaji ili kuweza kusonga mbele kwenye juhudi zao za kuendeleza 

shughuli zao za kiuchumi.  

Uanzishwaji wa kituo cha uwezeshaji ni utaratibu muafaka ambao utaondoa adha ya watanzania 

katika kutafuta taarifa, elimu na ujuzi kwenye maeneo ya biashara na mambo mengine ya 

kiuchumi, kufahamu taratibu za urasimishaji wa biashara, taarifa za masoko, kuongeza thamani 

ya mazao, kufahamu fursa za hifadhi ya jamii, kupata elimu ya kodi na kufahamu fursa za mitaji. 
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Kituo cha Uwezeshaji ni nyenzo muhimu ambayo itafanya baadhi ya Taasisi za Serikali za 

kitaifa ambazo zinatoa huduma mbalimbali kupata urahisi wa kuwafikia wananchi kwa kupitia 

vituo hivi. Hivyo Mikoa yote ya Tanzania inasisitizwa kuanzisha vituo hivi ili kuwezesha 

upelekaji wa huduma kwa wananchi kwa urahisi. 

Kabla ya kuanzishwa kwa kituo cha uwezeshaji wananchi hawata kuwa na mahala popote 

ambapo wanaweza kwenda kuuliza kama wana maswali yoyote. Vilevile kwa mwananchi 

ambaye hana taarifa kuhusu huduma mbalimbali zinazotolewa na serikali, akifika kituoni hapo 

ataelewa kwamba kuna mambo mengi na huduma ambazo hapo awali alikuwa hajui. 

Kituo cha uwezeshaji ni tofauti na vituo vingine ambavyo vimewahi kuanzishwa, kwa sababu 

lengo lake kubwa ni kumwendeleza mwananchi kiuchumi kwa kuleta huduma zote za serikali na 

sekta binafsi katika eneo moja. Lakini pamoja na huduma hizo pia kituo kitamjengea uwezo 

mwananchi kielimu, kiujuzi, kitaarifa na kifedha. Hivyo inategemewa kwamba kituo 

kitakapoanza kitaboresha huduma kwa wananchiUkuaji na kuongezeka kwa shughuli za 

kiuchumi kwa wananchi; na Kuongezeka kwa Ajira. 

 

9.0. UTARATIBU UTAKAOTUMIKA KUANZISHA KITUO 

Mikoa yote kupitia Halmashauri zilizomo ndani ya mkoa itaanzisha vituo vya uwezeshaji. Mkoa 

unaweza kutumia Halmashauri moja au zaidi kuweka vituo hivi. Mkoa au Halmashauri itatenga 

jengo au eneo ambalo litatumika kwa ajili hiyo.Mkoa au Halmashauri utaainisha aina ya huduma 

zinazohitajika na aina ya taasisi itakayotoa huduma hizo. Itakuwa vyema kama Mkoa au 

Halmashauri itashirikiana na NEEC katika kukubaliana taasisi ambazo zitakuwa zinatoa huduma 

katika kituo hicho, lakini pia ubunifu wa Mkoa unahitajika. Taasisi zinazotoa huduma zifuatazo 

zitafaa kutoa huduma zake hapo kituoni:- 

a) Urasimishaji wa biashara (leseni, 

msimbomilia, vibali vya viwango 

vya bidhaa na chakula) 

b) urasimishaji ardhi,  

c) elimu ya kodi,  

d) elimu ya ufundi,  

e) elimu ya kuongeza thamani bidhaa,  

f) Huduma za kibenki, 

g) mikopo nafuu,  

h) bima ya afya,  

i) hifadhi ya jamii,  

j) taarifa za masoko na mtandao wa 

masoko, 

k) elimu kwa ujumla,  

l) elimu ya uanzishwaji wa vyama vya 

ushirika,  

m) elimu kuhusu vikundi vya kijamii 

n.k. 

 

Kituo cha uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kilichopo katika Halmashauri ya Mji wa Kihama 

kitakuwa ni kituo cha mfano kwa Halmshauri zote Tanzania Bara, aidha hatua ya uanzishwaji wa 

Vituo kwa mikoa na halmshauri nyingine mambo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa:- 

i. Mahitaji ya wananchi ya huduma za uwezeshwaji 

ii. Uwepo wa Shughuli za kiuchumi zinazoendeshwa katika Hamashauri hiyo 
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iii. Madhumuni makuu ya uanzishwaji wa Kituo 

iv. Kuwa na Jengo la kutolea huduma litakalofikika kwa urahisi na wananchi 

v. Uchaguzi wa watoa huduma watakao kamilisha madhumuni ya kituo kulingana na 

mahitaji ya wananchi 

vi. Uandaaji wa Mwongozo rahisi wa kuendesha kituo 

vii. Kuandaa andiko litakaloainisha maeneo ya uwekezaji  

 

10.0. KAZI ZA KITUO CHA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

Kituo cha Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kinaanzishwa kwa madhumuni ya kutoa huduma 

kwa wajasirimali na wananchi kwa ujumla ili waweze kujikwamua kiuchumi kwa kuanzisha ama 

kuendeeza biashara na miradi mbalimbali ya maendeleo. Kituo kinawakutanisha wadau 

mbalimbali wa uwezeshaji katika eneo moja ili waweze kutoa huduma kwa walengwa.Kituo hiki 

kitamrahisishia mwananchi kupata huduma za uwezeshaji katika eneo moja kwa mujibu wa 

malengo ya kituo kama yalivyoainishwa. Pia wasimamizi wa Kituo watakuwa na jukumu la 

kuandaa taarifa ua Uwezeshaji na kuiwasilisha kwenye mamlaka zinazohusika kwa ushauri na 

maamuzi. 

Kituo kitafanya mambo yafuatayo: 

a) Kutoa huduma za elimu na ujuzi mbalimbali 

b) Huduma za kurasimisha biashara kama vile leseni na vibali vyote vinavyohitajika kama 

vile vibali vya shirika la viwango, mamlaka ya chakula na dawa, kurasimisha ardhi, 

huduma za msimbomilia 

c) Huduma za kibenki na mikopo   

d) Elimu ya kodi,  

e) Elimu ya ufundi,  

f) Elimu ya kuongeza thamani bidhaa,  

g) Huduma za mikopo nafuu ya serikali kutoka kwenye mifuko ya serikali,  

h) Huduma za bima ya afya,  

i) Huduma za hifadhi ya jamii,  

j) Elimu kwa ujumla,  

k) Elimu ya vyama vya ushirika,  

Wasimamizi wa kituo pia watachukua takwimu za idadi ya wananchi wanaohudhuria 

kwenye kituo 

Taarifa zitakazokusanywa pia zitajumuisha mahitaji ya wananchi ambayo kwa sasa 

huduma zake hazitolewi. 

l) Elimu ya uanzishwaji wa vikundi vya kijamii n.k. 

m) Kituo kitatoa huduma za maeneo ya kufanyia aina mbalimbali za biashara kutokana na 

ukubwa wa eneo la kituo na mazingira husika. 

n) Huduma za masoko na kutengeneza mtandao wa masoko. 
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11.0. MISINGI YA UTEKELEZAJI YA KITUO 

Kituo cha uwezeshaji wananchi Kiuchumi ni eneo maalum lilitengwa na serikali kwa ajili ya 

kutoa huduma kwa wananchi kwa utaratibu wa tofauti kidogo na ule wa kawaida. Taratibu zote 

za uendeshaji wa kituo zitazingatia sheria na taratibu za serikali lakini pia wadau wengine 

wanaosaidia wananchi kutoka sekta isiyo ya serikali wanaweza kukaribishwa kuungana na 

serikali katika kutoa huduma. Matumizi ya ofisi yanaendana sambamba na malengo na kazi 

zakuanzishwa kwa kituo. Haitaruhusiwa kuwa na mengine nje ya madhumuni yaliyopelekea 

kuanzishwa kwa kituo hiki. 

Ifuatayo ni misingi ya uendeshaji wa kituo cha uwezeshaji wa wa wananchi kiuchumi hapa 

nchini: 

(i) Kituo kitafuata mahitaji ya mkoa au halmashauri au hata kanda husika ili kukidhi 

mahitaji na matakwa ya wananchi wa eneo hilo.  

(ii) Kituo kinatakiwa kiongeze thamani ya uchumi wa wananchi wa enelo usika. Ni vizuri 

ionekane tofauti kabla na baada ya kuanzishwa kituo.  

(iii) Shughuli zote zitakazoendeshwa kituoni hapo ziwe ni zinafuata Sera ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi na Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. 

(iv) Uhusishwaji wa wananchi, ambao ni watanzania wenyewe na vilevile kuboresha 

ushirikishwaji na mahusiano katika kuwawezesha wananchi kiuchumi. 

(v) Kituokinalenga kuchangia juhudi za kumwezesha mtanzania kiuchumi na kuongeza 

kasi ya ukuaji kupitia kwa wananchi. 

(vi) Ushirikishaji na utekelezaji wa shughuli za kituo utafanywa chini ya makubaliano ya 

kimkataba (MOU) ili kuweka bayana majukumu mbalimbali. 

 

12.0. MUUNDO WA UTAWALA WA KITUO 

Muundo wa utawala wa kituo utakuwa na ngazi tatu za usimamizi. Kituo kikianzishwa na mkoa 

kitasimamiwa na Katibu Tawala wa Mkoa na kikianzishwa na Halmashauri kitasimamiwa na 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri. Vilevile kutakuwa na Kamati ya Ushauri ambayo 

itakuwa ni kamati ya mashauriano ya Mkoa au Wilaya. Kwa ujumla vituo hivi vitasimamiwa na 

Katibu Tawala wa Mkoa na Mkurugenzi wa Halmashauri ambao watakuwa na majukumu 

yafauatayo:  

(i) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa au Ofisi ya Halmashauri husika ndio itakuwa chombo 

chenye jukumu la kusimamia utekelezaji wa shughuli za Kituo cha Uwezeshaji wa 

Wananchi Kiuchumi. 

(ii) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa au Ofisi ya Halmashauri husika itatoa taarifa za utekelezaji 

wa Kituo kwenye kamati ya mashauriano ya Mkoa au Wilaya .  
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(iii) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa au Ofisi ya Halmashauri husika, itakuwa na jukumu la 

kutengeneza mfumo wa usimamizi wa kituo.   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro 3: Muundo wa Utawala wa Kituo cha Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

 

 

MAJUKUMU YA TAASISI ZINAZOHUSIKA NA UTEKELEZAJI WA KITUO 

12.1. OFISI YA MKUU WA MKOA NA MKURUGENZI WA HALMASHAURI 

YA WILAYA 

i. Itakuwa mmiliki wa Kituo; 

ii. Itasimamia uendeshaji wa Kituo; 

iii. Itaweka na kudumisha kumbukumbu zinazohusiana na uendeshaji wa Kituo; 

iv. Kubuni vyanzo vya mapato kwa ajili ya kuendesha kituo; 

v. Itaandaa mwongozo wa uendeshaji wa Kituo ama kuuboresha kwa kushirikiana na wadau 

vi. Itatangaza  huduma za kituo kwa wananchi; 

KATIBU TAWALA 

/ MKURUGENZI 

WA 

HALMASHAURI 

KAMATI YA 

USHAURI 

MRATIBU WA 

UWEZESHAJI 

TAASISI 

ZILIZOPO 

KWENYE KITO 

BARAZA LA TAIFA 

LA UWEZESHAJI 

WANANCHI 

KIUCHUMI (NEEC) 
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vii. Itaandaa mpango kazi kwa kila  mwaka kuutengea bajeti na kuuwasilisha katika kamati 

ya mashauriano ya Mkoa au Wilaya; 

viii. Itaandaa ankara za kuombea mchango kwa taasisi zinatoa huduma ndani ya kituo kwa 

viwango vitakavyoridhiwa na taasisi hizo; 

ix. Itaandaa ripoti ya fedha na kushiriki na taasisi katika Kituo; 

x. Itaandaa taarifa ya Kituo na kuiwasilisha ofisi ya Mkuu wa Mkoa, Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; 

xi. Itaratibu upatikanaji ama uteuzi wa wajumbe wa kamati ya ushauri; 

xii. Itaandaa nyaraka zitakazojadiliwa katika vikao vya kamati ya mashauriano ya Mkoa au 

Wilaya;  

xiii. Itapanga ratiba ya vikao vya ushauri, kuandaa ajenda za vikao, kutunza kumbukumbu 

zote zinazohusiana na uendeshaji wa vikao;   

xiv. Itakuwa Katibu wa Kamati ya ushauri wa kuendesha Kituo; 

xv. Itafuatilia utekelezaji wa maazimio ya vikao; na 

xvi. Itaitisha vikao kila robo mwaka na taasisi zinazotoa huduma ndani ya kituo. 

 

12.2. KAMATI YA MASHAURIANO YA MKOA AU WILAYA  

Majukumu ya Kamati ya mashauriano katika kituo cha uwezeshaji wananchi kiuchumi yatakuwa 

kama ifuatavyo:- 

i. Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo huu;  

ii. Kupanga na kushauri mipango na mikakati itakayosaidia kuboresha na kukuza huduma 

za kituo; na 

iii. Kupokea taarifa za kila robo mwaka za kituo, kuzijadili na kuzitolea maamuzi. 
 

12.3. MAJUKUMU YATAASISI ZINAZOTOA HUDUMA KWENYE KITUO 

Majukumu ya watoa huduma yatakuwa kama ifuatavyo: 

i. Kusaini daftari la mahudhurio kwa kila siku za kazi asubuhi na Jioni na endapo 

watatoka nje ya ofisi ndani ya masaa ya kazi mfano kutembelea wateja; 

ii. Kufungua ofisi na kutoa huduma kwa wateja ndani ya siku za kazi (Jumatatu hadi 

Ijumaa) kuanzia 2:00 hadi 10:00 jioni; 
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iii. Kutoa huduma husika kama ambavyo Taasisi hiyo ilivyopewa dhamana na sheria 

iliyoianzisha. 

iv. Kushiriki katika uchangiaji wa huduma za msingi za uendeshaji wa Kituo kama 

Umeme, Maji, Matengenezo madogo madogo ya miundombiu,Usafi nk 

v. Kutangaza kituo kwa wananchi; na 

vi. Kutoa taarifa za utendaji wa ofisi kwa kila Mwisho wa Mwezi, kila robo Mwaka 

na kila mwishoni mwa mwaka na kuiwasilisha kwa msimamizi wa kituo. 

vii. Kuingia makubaliano ya kimkataba na Mkoa au Halmashauri ya Wilaya kwa ajili 

kuhakikisha kwamba kituo kinafikia malengo.  

13.0. UTARATIBU WA KUGHARAMIA KITUO 

Gharama za kuendesha Kituo kama vile Umeme, Maji, Usafi, Ulinzi, Matengenezo madogo 

madogo ya mara kwa mara ya Kituo yatafanywa na Taasisi zinazotoa huduma ndani ya Kituo. 

Aidha Msimamizi wa kituo atawajibika kuratibu zoezi zima la kufahamu gharama za watoa 

huduma, Uchangiaji na Ulipaji ili kuhakikisha kuwa huduma hizi zinapatikana muda wote ama 

pale itakapobidi. Gharama za uihishaji wa jengo zitafanywa na Halashauri husika. 

 

14.0. VYANZO VYA MAPATO KWA KITUO  

Msimamizi wa kituo atatakiwa kusimamia vyanzo vingine vya mapato nje ya michango toka 

kwa taasisi zinatoa huduma ndani ya Kituo.  Mapato yatakayotokana na shughuli yoyote katika 

kituo yatawekwa kwenye akaunti na yatatumika kwa ajili ya kuongeza thamani ya  utoaji wa 

huduma ndani ya kituo, pamoja na shughuli nyingine ambazo zitaonekana zinafaa kwa 

kushirikiana na  wadau mbalimbali. 

 

15.0. MATUMIZI YA FEDHA ZA KITUO 

Msimamizi wa Kituo atasimamia mapato na matumizi kulingana na sheria ya fedha za umma, 

aidha, masuala yote ya manunuzi ya Umma yatafuata sheria ya manunuzi ya umma.Pamoja na 

kufanya yafuatayo:- 

i. Kufungua akaunti maalumu kwa ajili ya kituo na kuisimamia 

ii. Kuwabainisha watoa huduma na kuandaa bajeti ya matumizi 

iii. Kuandaa ankra za kuombea michango na kuzisamabaza kwa wahusika 

iv. Kukusanya pesa za michango na kutoa stakabadhi 

v. Kuwalipa watoa huduma kulingana na sheria zilizopo 

vi. Kufanya suluhu ya mapato na matumizi  

vii. Kuandaa taarifa ya mapato na matumizi na kuiwasilisha katika mikutano. 
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16.0. UFUATILIAJI NA TATHMINI 

16.1.  UFUATILIAJI NA TATHMINI 

Ufuatiliaji na Tathmini utafanyika katika ngazi zote zinazoendesha shughuli za Kituo. 

Ufuatiliaji kuhusu utekelezaji wa shughuli za kituo utafanyika katika vipindi vya robo 

mwaka na kutoa taarifa za utekelezaji katika kila ngazi.  

16.2.  TATHMINI YA KITUO KIMAKUNDI 

Tathmini ya Kituo kuhusu walengwa ambayo italenga kuona kama kituo kimesaidia 

kubadilisha hali ya uchumi kwa wajasiriamali, taasisi Mtoa Huduma na Msimamizi wa 

Kituo.Tathmini ya Kituo chenyewe ambayo inalenga kupanua wigo, ubora na ufanisi wa 

kituo pamoja na kuendeleza huduma zinazotolewa. Hii itajumuisha wadau wote wa kituo 

katika eneo litakalohusika na tathmini hiyo. Tathmini hii itafanyika kila baada ya mwaka 

mmoja na itaangalia viashiria vifuatavyo:  

i. Idadi ya Viwanda vilivyoongezeka; 

ii. Idadi ya walionufaika kijinsia;  

iii. Pato kwa wananchi; 

iv. Kiwango cha umaskini; 

v. Ajira;  

vi. Shughuli za kiuchumi; 

vii. Idadi ya biashara ndogo zilizonufaika; 

viii. Idadi ya biashara ndogo zilizounganishwa kwenye taasisi zingine za fedha ama 

huduma nyinginezo;  

ix. Mikopo iliyotolewa kisekta kwa idadi na thamani kwa mfano kilimo, mifugo, 

viwanda n.k; na 

x. Uelewa wa masuala ya fedha na elimu ya ujasirimali. 

 

17.0. KITUO CHA MFANO MKOANI SHINYANGA, WILAYA YA KAHAMA 

17.1. HISTORIA YA HALMASHAURI YA KAHAMA 

Halmashauri ya mji wa Kahama ilianzishwa tarehe 17 Juni, 2011 chini ya kifungu cha 9 (1) cha 

Sheria ya Serikali za Mitaa No. 8 ya 1982. Eneo lake la kijiografia linafanya kuwa makutano 

yanayounganisha barabara ya Mji wa Kahama, nchi za Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Kongo, Burundi na Uganda upande wa magharibi na sehemu ya Kaskazini inapakana na mkoa 

wa Geita. Wakati, upande wa Mashariki inapakana na mkoa wa Tabora. Halmashauri ya mji wa 

Kahama ina ukubwa wa eneo la kilomita 1520.2 (hekta 152,016.1) ambazo hekta 45,834.5 

hutumiwa kwa ajili ya makazi na hekta 106,181.6 kwa ajili ya shughuli za kiuchumi ikiwa ni 

pamoja na kilimo na ufugaji; 

Halmashauri ya mji wa Kahama ina idadi ya watu wapatao 242,208 miongoni mwao 117,498 

wanaume na 124,710 wanawake. Kiwango cha ukuaji wa idadi ya watu ni asilimia 3.7. Kiwango 
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hicho kikubwa cha ukuaji kinasababishwa na uhamiaji wa watu badala ya kuongezeka kwa 

kuzaliana. Halmashauri ya mji wa Kahama ina idadi ya kaya 49,436 zenye wastani wa familia ya 

watu 5. 

Halmashauri ya mji wa Kahama ni Kituo kikubwa cha biashara ambacho kimetokana na kuwepo 

kwa Mgodi wa Dhahabu wa Buzwagi ambao umekuwa ni chanzo cha ajira, ukuaji wa teknolojia 

ya uchakataji wa dhahabu na vilevile ni soko la bidhaa zinazozalishwa na wananchi wa Kahama 

na maeneo ya jirani. 

Katika ukusanyaji wa mapato, Halmashauri ya mji wa Kahama ni ya pili katika ukusanyaji wa 

Mapato baada ya Halmashauri ya wialaya ya Kinondoni kwa takwimu za mwaka 2017/18; 

Vilevile, Halmashauri ya mji wa Kahama ina fursa nyingi za uwekezaji. Fursa hizo ni pamoja na 

Uchimbaji wa Madini, biashara za hoteli, masoko mbalimbali, viwanda vikubwa na vidogo, 

sekta ya nyumba na makazi, shughuli za kilimo, mifugo na Ujasiriamali. 

Katika Halmshauri hii kuna Taasisi za fedha zipatazo 14 zilizojikita katika utoaji wa huduma 

mbalimbali za kifedha ambapo uwepo wa Taasisi hizo za fedha inadhihirisha kuwa, Kahama ina 

idadi kubwa ya wananchi wanaojihusisha na uzalishaji unaosababisha kukua kwa uchumi na 

kuongezeka kwa vyanzo vya mapato. Halmashauri hii vilevile, imetenga maeneo ya biashara 

kwa ajili ya wamachinga, ambao wamepewa maeneo ya kujenga vibanda vya muda vya biashara 

na wameshawishiwa kuanzisha Chama cha Ushirika ambayo ibapatiwa mikopo kwenye mapato 

ya Halmashauri.  Halmashauri imetenga eneo la ekari 15,000 kwa jili ya kilimo cha Biashara, 

ambapo eneo hilo limekwisha pimwa na kufanyiwa utafiti kwa ajili ya maandalizi ya kilimo. 

Mama Lishe pia wamejengewa majengo ya kisasa kabisa na Halmashauri ili kufanya biashara 

zao katika ubora unaotakiwa. Majengo ya mama Lishe yanachukuwa wapishi 50 na wateja wa 

chakula 2,500 kwa wakati mmoja. 

 

17.2. MCHAKATO WA UANZISHWAJI WA KITUO CHA KAHAMA 

Baada ya Baraza la Uwezeshaji kupokea maagizo kutoka kwa Mheshimiwa Waziri Mkuu 

liliwasiliana na Uongozi wa Serikali ya Mkoa wa Shinyanga kwa ajili ya kupata eneo ambalo 

kituo hicho kitaanzanishwa. Kufikia mwezi wa Oktoba, 2018 Baraza lilikabidhiwa Jengo lenye 

Vyumba 22 lililoko katika Halmashauri ya Mji wa Kahama, barabara ya Tabora kwa ajili 

kuanzisha Kituo hicho.  

Baraza lilifanya mawasiliano na Taasisi mbalimbali ambazo zina majukumu ya kusaidia maeneo 

muhimu kama vile urasimishaji wa biashara, mafunzo na ujuzi mbalimbali, ufundi, huduma za 

upatikanaji wa mitaji, ushirika na vikundi, hifadhi ya jamii na teknolojia ya uzalishaji bidhaa 

mbalimbali. Taasisi 22 zilikubali kushirikiana na Baraza kuanzisha kituo hiki ambacho ni kituo 

kinachotoa huduma kama ilivyoelezwa hapo juu. Taasisi zilizopo katika kituo hicho ni SIDO, 
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TCCIA, BRELA, TANTRADE, GS1, TBS, NHIF, NSSF, NBC, TRA, Mfuko wa Rais wa 

Kujitegemea (PTF), AGITIF, Mfuko wa Vijana, Mfuko wa Wanawake, Chuo Kikuu Huria, 

MKURABITA, SELF Micro finance, PASS Trust fund, VETA, Shirikisho la VICOBA Tanzania 

(VICOBA FETA), Taasisi ya VICOBA vya kidini (Inter-Religious VICOBA) na Tanzania 

Informal Microfinance Association of Practioners (TIMAP). 

Kituo cha Kahama kilizinduliwa rasmi na Mheshimiwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri MKuu 

(Sera, Bunge, Vijana, Kazi, Ajira na Watu Wenye Ulemavu) mnamo tarehe 18 Novemba 2018. 

Tangu kuzinduliwa kituo kimetembelewa na takriban wananchi 5748. Kwa wastani kituo 

kinatembelewa na watu 100 kwa siku. Mrejesho tunaoupata kutoka kwa wananchi wa Kahama 

na wale wanaotembelea kituo kutoka mikoa ya jirani, ni kwamba wananchi wamefurahia na 

kufaidika sana na huduma za kituo. 

17.3. USIMAMIZI WA KITUO CHA KAHAMA 

Muundo wa Utawala na usimamizi wa kituo cha Kahama kwa kiasi kikubwa umefuata 

mwongozo huu. Lakini kwa kuwa ni kituo cha mfano na cha kuanzia Baraza linasimamia kwa 

karibu na linapata taarifa za kila mwezi kuhusu uendeshaji na maendeleo ya kituo. 

 

17.4. TAASISI ZINAZOSHIRIKI NDANI YA KITUO CHA KAHAMA 

Orodha ya Taasisi zilizoshiriki kuanzisha kituo cha Kahama ni kama ifuatavyo:- 

Na Jina la Taasisi Huduma inayotolewa 

1 Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi (NEEC) 

Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji na 

kuratibu uendeshaji wa Kituo 

2 Shirikisho la VICOBA 

Tanzania (VICOBA FETA) 

Uratibu wa Vikundi na Uhamasishaji wa Kuweka Akiba 

3 Taasisi ya VICOBA vya 

kidini (IR-VICOBA), 

Uratibu wa Vikundi Vya Kidini vya akiba na mikopo na 

Uhamasishaji wa Kuweka Akiba 

4 Tanzania Informal 

Microfinance Association of 

Practioners (TIMAP) 

Uratibu wa Vikundi na Uhamasishaji wa Kuweka Akiba 

5 Shirika la Kuhudumia 

Viwanda Vidogo  (SIDO) 

Kutoa huduma za fedha,Mafunzo, Uendelezwaji wa 

Teknolojia na Ufundi 
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Na Jina la Taasisi Huduma inayotolewa 

6 TBS/TFDA/BRELA Urasimishaji wa Biashara, viwango vya ubora 

7 Mamlaka ya Elimu na 

Mafunzo ya Ufundi Stadi 

(VETA) 

Kuratibu, kusimamia, Kuwezesha, Kukuza na kutoa elimu 

ya ufundi na mafunzo Tanzania 

8 Mfuko wa Rais wa 

Kujitegemea (PTF) 

Kuamsha na kuchochea umma wa watanzania kuwa na ari 

ya kuanzisha na kuendesha miradi ya maendeleo katika 

misingi ya kujitegemea na kujiajiri  kwa kutoa mikopo na 

kujengea uwezo Wanawake, Vijana na watu wenye 

ulemavu (PWDs). 

9 Mfuko wa Pembejeo wa 

Taifa (AGITF) 

Utekelezaji wa Sera ya Serikali kuhusu upatikanaji wa 

pembejeo za kilimo, mifugo na uvuvi kwa wakulima, 

wafugaji na wavuvi wadogowadogo kwa wakati unaofaa 

na kwa bei nafuu. 

10 PASS TRUST FUND Kuchochea uwekezaji na kukuza kilimo cha biashara 

katika sekta zinazohusika kwa kutoa dhamana za Mikopo 

na elimu ya maendeleo ya biashara. 

11 Mpango Wa Kurasimisha 

Rasilimali na Biashara za 

wanyonge Tanzania 

(MKURABITA) 

Kuwawezesha wamiliki wa rasilimali ardhi na biashara 

kushiriki katika uchumi rasmi unaosimamiwa na utawala 

wa sheria. Hii ni pamoja na kuzitumia mali zao 

zilizokwisha rasimishwa kama dhamana katika kupata 

mikopo na fursa zinginezo zilizoko katika uchumi wa 

soko. 

Walengwa wa MKURABITA ni wananchi wa mijini na 

vijijini wanaomiliki rasilimali nje ya mfumo 

unaotambulika kisheria na wanaoendesha biashara bila 

kukuidhi matakwa ya kisheria kwani rasilimali na biashara 

zinazomilikiwa na kuendeshwa nje ya mfumo rasmi 

haziwapi fursa wamiliki wake ya kujiongezea mitaji na 

kuingia katika uchumi wa soko 

12 Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) 

Kutoa elimu na kuimarisha ulipaji wa kodi wa hiari 
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Na Jina la Taasisi Huduma inayotolewa 

13 Mfuko wa Maendeleo ya 

Wanawake (WDF) 

Kutoa mikopo yenye masharti nafuu hasa kwa wanawake 

wasio na  vigezo au sifa za kukopesheka katika taasisi za 

fedha ili  waweze kujikwamua kiuchumi  na kupambana 

na Changamoto mbalimbali zinazowakabili kulingana na 

nafasi yao katika familia na jamii 

14 Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya (NHIF), Mamlaka ya 

Uendelezaji wa Biashara 

(TANTRADE) 

Huduma za Masoko na uendelezwaji wa Biashara 

15 Mfuko wa Maendeleo ya 

Vijana (YDF) 

Kuwawezesha vijana wote nchini (Tanzania Bara) kupata 

mitaji kwa njia ya mikopo yenye masharti nafuu ili 

kuanzisha au kuendeleza miradi yao ya uzalishaji mali 

16  

 

SELF Microfinance Fund 

(i) Kutoa mikopo ya masharti nafuu kwa wajasiriamali 

wadogo kupitia Asasi ndogo na za Kati za kifedha. 

(ii) Kujenga uwezo wa Asasi Ndogo na za Kati kwa njia 

ya mafunzo, mifumo na vitendea kazi ili kuwezesha 

Asasi hizi kujiendesha na kutoa huduma bora na 

endelevu kwa wananchi walengwa wa Mfuko. 

(iii) Kuwajengea uwezo wajasiriamali wadogo ili 

waweze kufanya shughuli za uzalishaji kwa tija, 

ikiwa ni pamoja na kuwekeza mikopo hiyo vizuri, na 

hatimaye waondokane na umasikini 

17 GSI Tanzania Limited Kuwezesha biashara na kutoa msimbomilia kutoa huduma 

ya ufuatiliaji (traceability) wa bidhaa kutoka kwa 

mzalishaji hadi kufika kwa mlaji na ili zipate huongeza 

nafasi ya kupenya kwenye masoko ya ndani, kikanda na 

kimataifa, na hurahisisha utambuzi wa bidhaa hizo. 

18 Chemba ya Biashara, 

Viwanda na Kilimo 

Tanzania (TCCIA) 

Kuwaunganisha Wajasiriamali wa biashara, viwanda na 

wakulima 
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Na Jina la Taasisi Huduma inayotolewa 

19 Benki ya Taifa ya Biashara  Kufungua akaunti za vikundi  kutoa huduma za kupokea 

pesa kwa wanufaika wa Mfuko wa NHIF, NSSF, Chuo 

kikuu huria cha Tanzania na wadau wengine 

20 Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya (NHIF) 

Kuhakikisha kuwa Watanzania wote wanapata huduma 

bora za Afya 

21 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 

za Jamii (NSSF) 

Huduma za Hifadhi za Jamii 

22 Chumba cha wazi kikubwa Kutoa Mafunzo 

 

 

 

 


